Thứ năm, 20/02/2020 | 03:37
RSS

Lễ Quốc Khánh 2/9/2019 người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày?

05-08-2019 11:22:25

Dịp nghỉ lễ Quốc khánh 2/9/2019 sắp đến, vậy theo thông báo về lịch nghỉ ngày lễ, tết năm 2019 của Bộ LĐ-TB&XH, dịp lễ này người lao động sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày.

Lễ Quốc Khánh 2/9/2019 người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày?

Lịch nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9/2019. Ảnh: Vietnamnet

Theo điều 115, Bộ luật Lao động 2012, người lao động được nghỉ làm và được hưởng nguyên lương dịp lễ Quốc khánh (2/9 dương lịch).

Ngày Quốc khánh năm nay (2/9/2019) rơi vào thứ Hai. Do đó cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị, xã hội; người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 2 ngày/tuần (nghỉ thứ bảy và chủ nhật hằng tuần) sẽ được nghỉ 3 ngày liên tục, từ thứ bảy 31/8 đến hết thứ hai 2/9.

Đối với các doanh nghiệp, đơn vị có chế độ nghỉ 1 ngày/tuần (chủ nhật hằng tuần) sẽ không được nghỉ vào ngày thứ bảy (ngày 31/8) thì sẽ chỉ được nghỉ 2 ngày là chủ nhật (ngày 1/9) và thứ hai (ngày 2/9).

Đối với các cơ quan, tổ chức không thực hiện lịch nghỉ cố định 2 ngày thứ bảy và chủ nhật hằng tuần, đơn vị căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của mình để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.

Ngoài ra, nếu người lao động đi làm vào ngày lễ Quốc khánh 2/9, Bộ luật lao động cũng quy định mức tính lương như sau:

Cụ thể, theo điểm đ khoản 1 Điều 115 của Luật Lao động năm 2012, người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng 100% lương.

Cùng với đó, căn cứ theo điểm c khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ còn được nhận tiếp tối thiểu khoản tiền bằng 300% mức lương làm việc trong ngày đó.

Như vậy, người lao động sẽ được nhận tối thiểu tổng cộng là 400% lương ngày bình thường nếu đi làm dịp nghỉ lễ Quốc khánh 2/9/2019.
Ngoài ra, nếu người lao động làm thêm vào ban đêm của ngày nghỉ lễ sẽ được hưởng thêm 30% tiền lương của ngày bình thường.

Song, quy định trên chỉ là “nền” tiền lương thấp nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động. Luật Lao động luôn khuyến khích người sử dụng lao động trả mức lương cao hơn cho người lao động.

Về tiền thưởng, theo khoản 1 điều 103 Bộ luật Lao động 2012, người sử dụng lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động để quyết định thưởng cho người lao động. Khoản tiền thưởng dịp Quốc khánh 2/9 của người lao động là không bắt buộc và do người sử dụng lao động quyết định.

Thiên Thanh (T/H)
Theo Đời sống Plus/GĐVN