Thứ năm, 28/10/2021 | 14:17
RSS

Cụ ông 79 tuổi suýt chết sau khi uống 20 viên thuốc 'lạ'

Thứ ba, 01/12/2020, 11:22 (GMT+7)

Sau khi uống tổng cộng 20 viên thuốc lạ, không rõ nguồn gốc, cụ ông mệt mỏi, chóng mặt. Sau đó ông được đưa đi cấp cứu trong tình trạng nguy kịch, ý thức lơ mơ, dần hôn mê, da tái lạnh.

Cụ ông 79 tuổi suýt chết sau khi uống 20 viên thuốc lạ

Bệnh nhân nguy kịch sau khi uống 20 viên thuốc lạ. Ảnh: Zing

Ngày 1/12, bác sĩ Tô Hoàng Dương, Phó Trưởng khoa Hồi sức tích cực - Chống độc, Bệnh viện Hữu nghị cho VNExpress biết, đơn vị này vừa tiếp nhận cấp cứu một trường hợp nguy kịch sau khi uống 20 viên thuốc lạ tại nhà.

Cụ thể, bệnh nhân là cụ ông 79 tuổi, trú tại Hà Nội Bệnh nhân có tiền sử tăng huyết áp, rối loạn mỡ máu, hẹp động mạch vành và đang phải uống thuốc điều trị. Cách đây 10 ngày, ông xuất hiện cảm giác đau âm ỉ ở ngực, mệt mỏi. 

Lúc này, ông được người nhà khuyên uống một loại thuốc không rõ xuất xứ và thành phần, được cho là giúp trợ tim. Sau khi uống tổng 20 viên thuốc, bệnh nhân có dấu hiệu mệt mỏi, hiện tượng chóng mặt tăng lên. 

Sau đó, bệnh nhân được người nhà đưa đến bệnh viện cấp cứu trong tình trạng nguy kịch, ý thức lơ mơ và dần rơi vào hôn mê, da tái lạnh. Qua thăm khám, các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân bị hạ kali máu gây rối loạn nhịp tim, dẫn đến ngừng tuần hoàn. 

Ngay lập tức, các bác sĩ đã sốc điện 3 lần để xử trí tình trạng rối loạn nhịp tim, ép tim ngoài lồng ngực nhằm tái lập tuần hoàn cho bệnh nhân, đồng thời hỗ trợ hô hấp. Bệnh nhân phục hồi nhịp tim, huyết áp sau 15 phút và may mắn hồi tỉnh sau khoảng 4-5 giờ. 

Hiện sức khỏe của bệnh nhân tốt. Tuy nhiên, các bác sĩ nhận định, do người bệnh đã lớn tuổi, bên cạnh đó lại mắc các bệnh lý tim mạch như tăng huyết áp, hẹp động mạch vành, diễn biến thường rất nhanh, phức tạp và kết cục rất nặng nề, có thể để lại nhiều di chứng.

Sau sự việc, các bác sĩ đã chuyển loại thuốc lạ được bệnh nhân uống đi xét nghiệm. Kết quả cho thấy thuốc chỉ có một lượng nhỏ chất độc nhưng chứa thành phần lợi tiểu khiến người bệnh giảm nhiều kali máu. Đây là nguyên nhân gây rối loạn điện giải khiến bệnh nhân rơi vào tình trạng nguy kịch.

Trao đổi với Zing, bác sĩ Dương cho hay, hiện nay nhiều bệnh nhân tự ý sử dụng thuốc hoàn, tễ để điều trị tiểu đường hay tim mạch. Nhiều loại không rõ xuất xứ và được bào chế không chính thống, thậm chí chứa chất cấm, khiến bệnh nhân ngộ độc, toan chuyển hóa máu, hôn mê hoặc suy hô hấp. Lúc này, tiên lượng bệnh sẽ rất nặng, các bác sĩ gặp khó khăn trong điều trị.

Do đó, bác sĩ Dương khuyến cáo, mọi người nên khám bệnh ở những cơ sở điều trị uy tín khi có dấu hiệu bất thường về sức khỏe. Ngoài ra, bệnh nhân tuyệt đối không sử dụng các loại thuốc chưa rõ nguồn gốc hay tiếp tục uống khi cơ thể không đáp ứng. Tất cả thuốc được kê đơn, thuốc bổ hay thực phẩm chức năng tự mua, được tặng đều cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.

N.H (T/h)
Theo Đời sống Plus/GĐVN