Thứ hai, 18/11/2019 | 07:05
RSS

Án phạt nào cho xã đội trưởng ở Cà Mau đập xe Bộ Công an?

03-09-2019 21:25:03

Theo luật gia, hành động đập xe Bộ Công an của Xã đội trưởng ở Cà Mau có dấu hiệu của hành vi 'Cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác'.

Án phạt nào cho xã đội trưởng ở Cà Mau đập xe Bộ Công an?Quán ăn nơi xảy ra vụ việc. Ảnh: Công an Nhân dân

Báo Công an Nhân dân thông tin, vào khoảng 22h30’ ngày 30/8, anh Văn Ngọc Vững (SN 1983) điều khiển ô tô 7 chỗ BKS 80A-000.39 chở đoàn cán bộ của Phân Viện kỹ thuật hình sự (Bộ Công an) đến quán ăn nằm trên đường Phan Ngọc Hiển (TP.Cà Mau) để ăn tối. 

Cùng thời điểm đó, Châu Hữu Nghị (SN 1989, là Xã đội trưởng xã Tạnh Phú, huyện Cái Nước, tỉnh Cà Mau) và Phạm Công Khanh (SN 1989, dân quân tự vệ xã Thạnh Phú) lấy xe máy BKS 69E1-440.17 rời đi.

Một lúc sau, 2 thanh niên này quay lại dùng cây gỗ đập bể kính chắn gió sau xe 80A-000.39 đang đậu trước quán ăn. Ngay sau đó, vụ việc được báo đến Công an TP Cà Mau. 

Làm việc với cơ quan Công an, Nghị và Khanh khai nhận, vào thời gian trên, sau khi ăn tối xong, do ô tô BKS 80A-000.39 đậu chắn lối xe của Nghị nên nghị bực tức. Sau đó, cả hai điều khiển xe đến đường Nguyễn Tất Thành. 

Tuy nhiên, do ấm ức nên Nghị rủ Khanh nhặt khúc cây ở lề đường quay lại đập vỡ kính chắn gió sau xe ô tô 80A-000.39. Nghị cũng thừa nhận, trong lúc say xỉn, không làm chủ được bản thân nên làm sai... 

Liên quan vụ việc trên, trao đổi trên báo Giao Thông, Luật sư Hồ Nguyên Lễ, Giám đốc Công ty Luật Tín Nghĩa (Đoàn Luật sư TP.HCM) cho rằng, theo thông tin trên báo chí, hành động của ông Nghị có dấu hiệu của hành vi “Cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác”. Tài sản bị hư hỏng phải được giám định giá trị bị thiệt hại để xử lý tương ứng theo pháp luật quy định.

Cụ thể, nếu làm hư hỏng tài sản có trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng, sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm theo Điều 178, Tội “Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản” của Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi năm 2017 nếu người vi phạm đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi hủy hoại, cố ý làm hư hỏng tài sản mà còn vi phạm; Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

Người vi phạm sẽ bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm nếu có hành vi: tổ chức hủy hoại, cố ý làm hư hỏng tài sản; Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng; Vì lý do công vụ của người bị hại; Tái phạm nguy hiểm. Trường hợp vi phạm lần đầu mà tài sản hư hỏng trị giá dưới 2.000.000 đồng, sẽ bị xử phạt hành chính theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với các hành vi: Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý.

PV (TH)
Theo Đời sống Plus/GĐVN