Thứ hai, 16/12/2019 | 06:16
RSS

Xác định nguyên nhân bé trai 9 tháng ở Nghệ An tử vong sau khi tiêm kháng sinh

19-11-2019 14:48:43

Sau khi tiêm kháng sinh khoảng 3 phút cháu bé xuất hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân.

Xác định nguyên nhân bé trai 9 tháng ở Nghệ An tử vong sau khi tiêm kháng sinh
Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An - nơi xảy ra vụ việc.

Nạn nhân là cháu Nguyễn Đăng K. (9 tháng tuổi, trú tại xã Hoa Thành, huyện Yên Thành, Nghệ An). Cháu nhập viện vào khoa Cấp cứu, BV Sản Nhi Nghệ An ngày 7/11/2019 trong tình trạng sốt cao liên tục 39,5 độ C, kèm theo ho, khò khè, mệt. Tại đây các bác sĩ chẩn đoán cháu bị viêm phổi nặng, cúm, viêm não - màng não, nhiễm khuẩn huyết.

Sau 10 ngày điều trị,  cháu K. được tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên, hỗ trợ dịch truyền và khí dung, hạ sốt. Tuy nhiên, sau tiêm khoảng 3 phút thì bệnh nhi có biểu hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân.

Các bác sĩ nhanh chóng xử trí theo phác đồ sốc phản vệ, tiêm bắp Adrenalin, bóp bóng oxy qua nội khí quản, đồng thời chuyển bệnh khi sang khoa Hồi sức chống độc. Tại đây, cháu K. được các bác sĩ chống sốc, dùng vận mạch, lập 2 đường truyền tĩnh mạch, lắp điện cực trước tim và thống nhất chẩn đoán, tiên lượng nặng.

Khoảng 1h30 sáng nay (17/11), cháu K. bị chảy máu mũi, kết quả xét nghiệm đông máu FAILED, cháu được xử lý tiêm bắp vitamin K. Tuy nhiên đến 3h30 sáng bệnh nhi xuất hiện phù chân tay, thiếu niệu... Đến 6h30 sáng cùng ngày, trẻ đã tử vong.

Ngay sau xảy ra sự việc Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An đã có báo cáo gửi Sở Y tế Nghệ An. 

Trao đổi với PV về vụ việc, ông Trịnh Văn Luyện -  Trưởng phòng nghiệp vụ- Sở Y tế Nghệ An cho biết, theo báo cáo của bệnh viện gửi Sở Y tế nguyên nhân tử vong của bệnh nhi Nguyễn Đăng K. là do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ. Hiện Sở Y tế đã yêu cầu bệnh viện Sản Nhi Nghệ An lập Hội đồng chuyên môn để làm rõ nguyên nhân tử vong của cháu bé.

PV
Theo Đời sống Plus/GĐVN