Thứ năm, 17/08/2017 | 22:43
RSS

Cháu nội có được hưởng thừa kế nhiều hơn cháu ngoại?

11-11-2016 11:41:16
Ông nội tôi mất (không có di chúc) để lại tiền và nhiều tài sản có giá trị. Vậy tôi là cháu nội có được hưởng thừa kế nhiều hơn ba người cháu ngoại không?

Ông nội tôi mất (không có di chúc) để lại 81 triệu trong ngân hàng, một căn nhà, mảnh vườn trồng rau và một sạp vải ở chợ đang cho thuê. Cha tôi và hai cô đều mất trước ông nội. Hai cô tôi có ba người con và vợ chồng tôi (cháu nội) sống cùng với ông. Vậy tôi là cháu nội có được hưởng thừa kế nhiều hơn ba người cháu ngoại không?

Le trong hung (lthungbb14@yahoo.com.vn)

 Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Do ông nội bạn mất không có di chúc nên di sản của ông ấy sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Theo Điều 676 Bộ luật Dân Sự năm 2005, quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại...

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Đối chiếu quy định trên, nếu không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất thì các bạn (cháu nội, ngoại) ở hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng phần thừa kế di sản mà ông nội bạn để lại.

Như vậy, trường hợp bạn và ba người con của cô bạn cùng những người ở hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau chứ pháp luật không phân biệt cháu nội hay cháu ngoại được hưởng di sản thừa kế nhiều hơn.

Kim Phụng
Theo Pháp luật TP.HCM

TIN MỚI

Một công nhân đã bị đá đè vào vùng mặt khi đang làm việc nên tử vong tại chỗ.
Giữa tâm bão bị dư luận chỉ trích ngoại tình với bạn thân của chồng, Lý Phương Châu chỉ ra ngọn nguồn của sự việc bắt nguồn từ status một chiều của Triệu Vân.
Fan cuồng Kpop của Việt Nam đang cho thấy mình không hề thua kém các fan cuồng của Hàn Quốc, khi nhiệt tình chen lấn, động chạm vào thần tượng khiến họ vô cùng sợ hãi.
Quân đội Syria hủy diệt đoàn xe quân sự của phiến quân IS khi những chiếc xe này đang di chuyển từ thị trấn Humeimeh ở Đông Homs tới sa mạc Badiyeh ở Deir Ezzor.
Cơ quan chức năng TP.HCM vừa triệt phá một đường dây môi giới mại dâm với giá cao ngất ngưởng.
Bé trai bị xích tay chân và khóa bằng ổ khóa rất to ở Đắk Lắk vì thường xuyên trốn nhà đi chơi khiến nhiều người phẫn nộ về cách hành xử dã man của các bậc sinh thành.
Phó Thủ tướng đã có yêu cầu Chủ tịch tỉnh Bình Định, Thừa Thiên-Huế và Ninh Bình chỉ đạo các cơ quan chức năng khẩn trương điều tra nguyên nhân.
Dù đã mất cả hai chân nhưng khi về rời bệnh viện về quê, cháu Nguyễn Hoàng Phúc vẫn nở nụ cười rất tươi chào mẹ và mọi người trong phòng bệnh.
"Sống trên mạng xã hội thì phải chấp nhận thị phi. Cứ im lặng mà sống để kiếm tiền bởi họ đâu có nuôi được mình ngày nào trong khi bản thân phải trang trải cuộc sống nên thôi cứ mặc kệ!", Thanh Tùng chia sẻ.
U22 Việt Nam đã có được điều mình cần là một chiến thắng đậm trước Campuchia qua đó tiếp tục dẫn đầu bảng B sau hai lượt trận.
Mới đây, cư dân mạng truyền tay nhau những tin nhắn, clip cho thấy sự thân mật giữa Lý Phương Châu - vợ cũ Lâm Vinh Hải với vũ công Hiền Sến. Từ đó xuất hiện lời đồn cho rằng, Phương Châu đã ngoại tình trước khi li hôn.
Liệu Nhà nước có bỏ tiền mua lại các dự án BOT hay không? Thứ trưởng Bộ GTVT Nguyễn Ngọc Đông khẳng định: Chủ trương BOT là để thu hút nguồn lực của tư nhân nên Nhà nước sẽ không mua lại.